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Utangulizi
Taarifa hii ya mapitio ya Tamko la Sera ya Fedha inatathmini mwenendo 
wa utekelezaji wa Sera ya Fedha katika kipindi cha nusu ya kwanza ya 
mwaka wa fedha 2016/17 na kuainisha mwelekeo wa kisera ambao Benki 
Kuu inakusudia kuchukua katika kipindi kilichobakia cha mwaka wa 
fedha 2016/17.

Mwenendo wa Uchumi wa Dunia

Kulingana na taarifa ya mwelekeo wa hali ya uchumi wa dunia iliyotolewa 
na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) mwezi Januari 2017, uchumi wa 
dunia ulikua kwa wastani wa asilimia 3.1 mwaka 2016, ikilinganishwa na 
wastani wa asilimia 3.2 mwaka 2015. Kupungua kwa kasi ya ukuaji wa 
uchumi wa dunia kumechangiwa na ukuaji hafifu katika nchi zilizoendelea 
kiuchumi (advanced economies), pamoja na kasi ndogo ya ukuaji wa 
uchumi wa nchi zinazoibukia kiuchumi na zile zinazoendelea (emerging 
market and developing economies). Ukuaji hafifu wa uchumi wa mataifa 
yaliyoendelea ulitokana na wasiwasi juu ya uwezekano wa mabadiliko ya 
sera za uchumi, kushuka kwa mahitaji katika soko la dunia pamoja na kasi 
ndogo ya ukuaji wa shughuli za uzalishaji. Ukuaji duni wa uchumi wa 
nchi za kusini mwa jangwa la Sahara ulisababishwa kwa kiasi kikubwa na 
kushuka kwa bei za bidhaa kwenye soko la dunia, kushuka kwa mahitaji 
ya bidhaa zinazouzwa nje ya nchi, pamoja na hali ya ukame.

Kasi ya ukuaji wa uchumi wa dunia inatarajiwa kuongezeka kufikia wastani 
wa asilimia 3.4 mwaka 2017, ikilinganishwa na wastani wa asilimia 3.1 
katika mwaka 2016. Ukuaji huu unatarajiwa kuchangiwa zaidi na uchumi 
wa nchi zinazoibukia kiuchumi na zile zinazoendelea, kutokana na matarajio 
ya kupanda kwa bei za bidhaa katika soko la dunia, hususan bei ya mafuta 
pamoja na kuongezeka kwa mahitaji ya ndani. Ukuaji wa uchumi katika 
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nchi za kusini mwa jangwa la Sahara unatarajiwa kuongezeka kutokana na 
matarajio ya kuongezeka kwa bei za bidhaa katika soko la dunia pamoja 
na mahitaji binafsi. 

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2016/17, mfumuko 
wa bei kwa nchi zilizoendelea na zinazoibukia kiuchumi umeonesha 
mwelekeo wa kuongezeka. Mfumuko wa bei uliongezeka nchini Marekani, 
Uingereza, nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya (European Union), na 
China; na ulipungua nchini India. Kwa nchi zilizopo mashariki na kusini 
mwa bara la Afrika, wastani wa mfumuko wa bei uliongezeka kutokana na 
hali mbaya ya hewa iliyochangia uzalishaji mdogo wa mazao ya chakula; 
hali iliyojitokeza kwa miaka kadhaa mfululizo katika nchi nyingi za 
Umoja wa Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC). Kulingana na taarifa 
ya mwelekeo wa hali ya uchumi wa dunia iliyotolewa na Shirika la Fedha 
la Kimataifa (IMF) mwezi Januari 2017, mfumuko wa bei katika nchi 
zilizoendelea unatarajiwa kuongezeka na kufikia wastani wa asilimia 1.7 
mwaka 2017, kutoka wastani wa asilimia 0.7 mwaka 2016. Ongezeko hili 
linatokana na matarajio ya kuongezeka kwa bei ya mafuta katika soko la 
dunia, kufuatia makubaliano baina ya nchi wanachama wa OPEC kuweka 
mpango wa kupunguza uzalishaji wa mafuta. Mfumuko wa bei katika nchi 
zinazoibukia kiuchumi na zile zinazoendelea unatarajiwa kubakia katika 
wastani wa asilimia 4.5 mwaka 2017.

Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania
Tanzania Bara

Katika kipindi cha robo tatu za mwanzo za mwaka 2016, uchumi ulikua 
kwa wastani wa asilimia 6.5 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 6.3 
katika kipindi kama hicho mwaka 2015. Kuimarika kwa miundombinu; 
uthabiti wa upatikanaji wa nishati ya umeme ambao ulichangia kuongezeka 
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kwa uzalishaji wa bidhaa za viwandani na huduma kwa jamii; uwekezaji 
katika utoaji wa huduma za simu za viganjani na mtandao (internet), 
pamoja na bei za mafuta kuendelea kuwa za chini katika soko la dunia 
kumechangia kwa kiasi kikubwa kiwango hiki cha ukuaji wa uchumi. 
Ukuaji wa uchumi katika robo tatu za mwanzo za 2016 ulichangiwa zaidi 
na shughuli za usafirishaji na uhifadhi (transport and storage) ambazo 
zilichangia asilimia 15.4, zikifuatiwa na shughuli za ujenzi (asilimia 11.0), 
mawasiliano (asilimia 9.5), biashara ya jumla na rejareja (asilimia 9.0), na 
madini (asilimia 7.9). 

Mfumuko wa bei umeendelea kubakia chini ya asilimia 10 katika nusu 
ya kwanza ya mwaka wa fedha 2016/17, ukifikia asilimia 5.0 mwezi 
Desemba 2016, ikilinganishwa na asilimia 5.5 mwezi Juni 2016. Aidha, 
mfumuko wa bei usiojumuisha bei za vyakula na nishati (core inflation) 
umeendelea kubakia chini ya asilimia 3.0 katika kipindi hicho. Kushuka 
kwa mfumuko wa bei kulichangiwa zaidi na Utekelezaji thabiti wa sera 
ya fedha, usimamizi madhubuti wa sera ya ukusanyaji mapato ya serikali 
na matumizi (fiscal consolidation), utulivu wa thamani ya shilingi ya 
Tanzania dhidi ya dola ya Marekani, na kushuka kwa bei za baadhi ya 
vyakula na nishati.

Katika nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2016/17, mapato yaliyokusanywa 
na kuwekwa kwenye akaunti za serikali zilizoko Benki Kuu ya Tanzania 
yalikuwa shilingi bilioni 8,065.2, kiasi ambacho kilikuwa ni asilimia 22.1 
zaidi ya mapato yaliyokusanywa na kuwekwa kwenye akaunti hizo katika 
kipindi kama hicho mwaka wa fedha 2015/16. Aidha, kiasi hicho ni sawa 
na asilimia 96.0 ya makadirio ya makusanyo katika kipindi cha miezi sita 
ya kwanza ya mwaka wa fedha 2016/17. Kuongezeka kwa makusanyo 
ya mapato kwa sehemu kubwa kumetokana na jitihada zinazotekelezwa 
na serikali kupitia Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), zenye lengo 
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la kuongeza ukusanyaji wa mapato nchini, pamoja na kuongezeka kwa 
mapato mengine yasiyotokana na kodi. Katika kipindi hicho, jumla 
ya matumizi ya serikali yaliyofanywa kupitia katika akaunti za serikali 
zilizoko Benki Kuu yalifikia shilingi bilioni 8,535.4, yakiwa ni sawa na 
asilimia 1.3 zaidi ya matumizi yaliyofanywa kutoka katika akaunti hizo 
katika kipindi kama hicho mwaka wa fedha 2015/16. Matumizi ya serikali 
katika nusu ya kwanza ya mwaka 2016/17 yalikuwa ni asilimia 95.0 ya 
makadirio. Katika kipindi hicho, shilingi bilioni 6,452.4 zilikuwa ni kwa 
ajili ya matumizi ya kawaida, ambayo ni sawa na asilimia 2.3 chini ya 
matumizi ya kawaida katika kipindi kama hicho mwaka wa fedha 2015/16. 
Aidha, matumizi ya maendeleo katika nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 
2016/17 yalikuwa ni shilingi bilioni 2,083.0, ambayo ni sawa na asilimia 
14.7 zaidi ya matumizi ya maendeleo katika kipindi kama hicho mwaka 
wa fedha 2015/16.

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2016/17, nakisi 
ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi za nje 
(current account deficit) ilipungua kwa asilimia 33.2 na kufikia dola za 
Marekani milioni 1,000.4, ikilinganishwa na nakisi ya dola za Marekani 
1,498.5 katika kipindi kama hicho mwaka 2015/16. Kupungua huko kwa 
nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi 
za nje kulichangiwa na kupungua kwa thamani ya bidhaa na huduma 
zilizoagizwa kutoka nje ya nchi. Akiba ya fedha za kigeni ilifikia dola za 
Marekani milioni 4,325.6 mwishoni mwa mwezi Desemba 2016, ambazo 
zinatosha kulipia uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi kwa 
kipindi cha takriban miezi 4.2. Wakati huo huo, rasilimali za fedha za 
kigeni za mabenki ya biashara zilifikia dola za Marekani milioni 768.2, 
wakati amana za fedha za kigeni zilizohifadhiwa na wakazi katika benki 
za biashara nchini zilifikia dola za Marekani milioni 2,870.8.
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Deni la sekta ya umma lilipungua kwa dola za Marekani milioni 123.5, 
kutoka dola za Marekani milioni 18,619.1 mwezi Juni 2016 na kufikia dola 
za Marekani milioni 18,495.5 mwezi Desemba 2016. Katika kipindi hicho, 
deni la nje likijumuisha deni la sekta binafsi lilipungua kwa asilimia 1.1 na 
kufikia dola za Marekani milioni 16,986.2 mwishoni mwa mwezi Desemba 
2016, ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 17,180.9 mwishoni mwa 
mwezi Juni 2016. Matokeo ya tathmini ya uhimilivu wa deni la nje la Taifa 
yaliofanyika mwezi Novemba 2016, yanaonesha kwamba thamani halisi 
ya deni la nje ikilinganishwa na pato halisi la Taifa (net present value) 
ilifikia asilimia 19.9, ambayo ni chini ya ukomo uliowekwa kimataifa wa 
kiwango cha uhimilivu wa deni la nje cha asilimia 40.0. Hii inamaanisha 
kwamba deni la nje la Tanzania bado ni himilivu. 

Deni la ndani la serikali liliongezeka kwa asilimia 4.5 hadi shilingi bilioni 
10,468.2 mwezi Desemba 2016, kutoka shilingi bilioni 10,012.7 mwezi 
Juni 2016. Ongezeko hili lilitokana na uuzaji wa dhamana na hati fungani 
za Serikali kwa ajili ya kugharamia bajeti ya serikali katika nusu ya kwanza 
ya mwaka wa fedha 2016/17.

Sekta ya kibenki imeendelea kuwa imara, salama, na yenye kutengeneza 
faida, ikiwa na mitaji na ukwasi wa kutosha. Uwiano wa mitaji ya 
mabenki ikilinganishwa na rasilimali zao (ratio of core capital to total risk 
weighted assets and off-balance sheet exposures) ulikuwa asilimia 17.8 
mwezi Desemba 2016, ikiwa juu ya kiwango kinachohitajika kisheria cha 
asilimia 10.0. Hali ya ukwasi wa mabenki kiujumla imeendelea kubakia 
kwenye kiwango cha juu cha asilimia 42.4 ikilinganishwa na kiwango 
kinachohitajika kisheria cha asilimia 20. Wakati huo huo, uwiano wa 
mikopo chechefu, uliongezeka kufikia asilimia 9.5 mwezi Desemba 2016, 
kutoka asilimia 6.4 ya mwezi Desemba 2015.
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Benki Kuu imeendelea na jitihada za kuimarisha usimamizi na udhibiti 
wa taasisi za fedha kwa kutoa miongozo mipya na inayokwenda na wakati 
katika kuboresha usimamizi na uendeshaji wa sekta ya fedha kwa viwango 
vya kimataifa. Aidha, Benki Kuu inaendelea pia kupitia mwongozo wa 
uwakala wa huduma za kibenki (Banking Guidelines) kwa lengo la 
kuboresha huduma hiyo ambayo imesaidia katika kupanua wigo wa utoaji 
huduma za kibenki kwa wananchi walio wengi zaidi na kwa gharama nafuu. 
Pia benki nyingi zimeendelea kushirikiana kwa karibu na makampuni ya 
simu katika kutoa huduma za kifedha na malipo kupitia simu za mikononi, 
hali ambayo imeendelea kupanua wigo wa utoaji huduma za kifedha kwa 
wananchi. Kufuatia kutungwa kwa Sheria ya Malipo ya mwaka 2015, 
na miongozo yake, watoa huduma wapya ambao sio taasisi za kibenki 
wamepatiwa leseni ili waweze kutoa huduma za kifedha na malipo. 
Hadi kufikia mwezi Desemba 2016, Watanzania wapatao milioni 17.02 
walikuwa watumiaji hai wa miamala kwenye mfumo wa malipo kupitia 
simu za mikononi.

Zanzibar

Katika kipindi cha robo tatu za mwanzo za mwaka 2016, pato la Taifa 
la Zanzibar lilikua kwa asilimia 4.4 ikilinganishwa na asilimia 8.0 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2015. Kupungua kwa ukuaji wa pato la Taifa 
kumechangiwa kwa kiasi kikubwa na kasi ndogo ya ukuaji wa shughuli za 
ujenzi na mawasiliano. Katika kipindi hicho, mfumuko wa bei ulipungua 
na kufikia asilimia 2.3 mwezi Novemba 2016, na kisha kuongezeka kidogo 
hadi asilimia 3.0 mwezi Desemba 2016, kutoka asilimia 9.3 mwezi Juni 
2016. Hali hii ilitokana kwa kiasi kikubwa na kushuka kwa bei za vyakula.

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2016/17, mapato ya 
ndani ya serikali yalifikia shilingi bilioni 250.2, sawa na asilimia 6.1 zaidi 
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ya makadirio ya makusanyo kwa kipindi hicho. Ongezeko la makusanyo 
ya mapato ya serikali limetokana na kuimarika kwa ukusanyaji wa kodi 
za uingizaji wa bidhaa (import taxes), kodi ya ongezeko la thamani 
(VAT), pamoja na ukusanyaji wa ushuru wa bidhaa (excise duties). Jumla 
ya matumizi ilikuwa shilingi bilioni 282.1, sawa na asilimia 1.1 juu ya 
makadirio ya matumizi katika kipindi hicho; kati ya hizo, matumizi ya 
kawaida yalikuwa ni asilimia 79.7 na matumizi ya maendeleo yalikuwa 
ni asilimia 20.3. Jumla ya misaada kutoka kwa wahisani ilifikia shilingi 
bilioni 22.1, ikilinganishwa na matarajio ya shilingi bilioni 5.4.

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2016/17, urari 
wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi za nje ilikuwa na 
ziada ya dola za Marekani milioni 35.4, ikilinganishwa na nakisi ya dola 
za Marekani milioni 40.9 katika kipindi kama hicho mwaka 2015/16. Hali 
hii ilichangiwa na kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa na huduma nchi za 
nje, pamoja na kupungua kwa uagizaji bidhaa na huduma kutoka nje ya 
nchi, hususan mafuta.

Utekelezaji wa Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 2016/17
Malengo ya Sera ya Fedha

Ili kufikia malengo ya serikali ya kuimarisha uchumi, Benki Kuu imeendelea 
kutekeleza sera ya fedha inayolenga kutimiza malengo yafuatayo:

i. Ukuaji wa wastani wa fedha taslim usiozidi asilimia 13.0;

ii. Ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) usiozidi 
asilimia 14.8;

iii. Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 20.5; na
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iv. Kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa na 
huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua miezi minne.

Utekelezaji wa Sera ya Fedha kwa Kipindi cha Nusu ya Kwanza ya 
Mwaka 2016/17

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2016/17, serikali 
imeendelea na jitihada za kuongeza mapato na kuboresha usimamizi wa 
matumizi yake. Wakati huo huo, misaada ya fedha kwa ajili ya bajeti kutoka 
nje ya nchi imeendelea kupungua zikilinganishwa na viwango vya miaka 
iliyopita. Aidha, juhudi za kusimamia matumizi na makusanyo ya mapato 
ya serikali, pamoja na kuhamisha amana za mashirika ya umma kutoka 
benki za biashara kwenda Benki Kuu, kwa pamoja kulichangia upungufu 
wa ukwasi kwenye mabenki. Kufuatia mwenendo huu, Benki Kuu kupitia 
sera ya fedha ilichukua hatua za kuongeza ukwasi kwenye mabenki. 
Katika kipindi chote, Benki Kuu imeendelea kufuatilia kwa ukaribu na 
kuhakikisha hali ya ukwasi kwenye mabenki inaendelea kukidhi mahitaji 
ya shughuli mbalimbali za kiuchumi, huku ikisimamia utulivu wa riba 
katika masoko ya fedha na mfumuko wa bei. 

Pamoja na jitihada za Benki Kuu zilizolenga kuongeza ukwasi katika 
mabenki, wastani wa ukuaji wa fedha taslim (reserve money) ulibakia chini 
ukilinganishwa na malengo. Aidha, kuendelea kuongezeka kwa matumizi 
ya mifumo ya malipo kupitia simu za viganjani pamoja na kuimarika kwa 
utoaji huduma za kifedha nchini kulisaidia kwa kiasi kupunguza athari 
za ukuaji mdogo wa fedha taslim kwenye uchumi. Hali ya upungufu 
wa ukwasi hususan katika miezi mitatu ya kwanza ya mwaka 2016/17 
ilijidhihirisha kupitia kuongezeka kwa riba katika soko la fedha baina 
ya mabenki (interbank cash market rate) na kufikia wastani wa asilimia 
16.15 mwezi Septemba 2016, kutoka wastani wa asilimia 12.76 mwezi 
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Juni 2016. Aidha, hali ya ukwasi ilianza kuwa ya kuridhisha baada ya 
Benki Kuu kuchukua hatua mbalimbali, hali iliyowezesha kushuka kwa 
riba katika soko la fedha baina ya mabenki kuanzia mwezi Oktoba 2016 
hadi mwezi Desemba 2016, na kubakia kwenye wastani wa asilimia 13.7.

Ukuaji mdogo wa wastani wa fedha taslim, ulisababisha kushuka kwa 
kasi ya ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (extended broad 
money supply, M3) kufikia asilimia 2.9 kwa mwaka ulioishia Desemba 
2016, kutoka asilimia 12.5 ya mwaka ulioishia Juni 2016. Wakati huo 
huo, mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa asilimia 7.2 ikilinganishwa na 
asilimia 19.1. Kushuka kwa kasi ya ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi 
kumechangiwa pia na tahadhari zinazoendelea kuchukuliwa na mabenki 
katika kutoa mikopo kufuatia ongezeko la mikopo chechefu, hali ambayo 
pia imechangia kasi ndogo ya ukuaji wa ujazi wa fedha. 

Thamani ya shilingi imeendelea kuwa tulivu kwa kipindi chote cha 
nusu ya kwanza ya mwaka 2016/17, kutokana na msimamo wa sera ya 
fedha; pamoja na kuimarika kwa urari wa biashara ya bidhaa, huduma 
na uhamisho mali nchi za nje (current account). Utekelezaji wa sera ya 
fedha katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2016/17, 
pamoja na kuimarika kwa usimamizi wa matumizi na mapato ya serikali 
kuliwezesha kufikiwa kwa malengo yote ya vipengele vya sera ya fedha 
chini ya mpango maalumu kati ya IMF na Serikali kuhusu makubaliano ya 
utekelezaji wa Ushauri wa Kisera (Policy Support Instrument) kwa kipindi 
kinachoishia mwezi Desemba 2016.

Matarajio ya Uchumi

Uchumi unatarajiwa kuendelea kukua kwa wastani wa asilimia 7 mwaka 
2016 na katika kipindi cha kati, ukichangiwa na utekelezaji wa sera 
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mbalimbali chini ya awamu ya pili ya Mpango wa Maendeleo wa Miaka 
Mitano (Second Five Year Development Plan, FYDP II). Mpango huu 
umelenga kuongeza upatikanaji wa umeme wa uhakika, ukarabati na 
ujenzi wa reli kwa kiwango cha kimataifa, ujenzi wa bandari na viwanja 
vya ndege, matarajio ya kuongezeka kwa uwekezaji kwenye ujenzi wa 
mitambo ya kuzalisha gesi, shughuli za uchimbaji madini, na kuanzishwa 
kwa maeneo mapya maalum ya shughuli za kiuchumi (new special 
economic zones).

Mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kubakia katika viwango 
visivyozidi asilimia 10 katika siku zijazo na ndani ya lengo la asilimia 
5. Hali hii itachangiwa na kutulia kwa bei ya nishati nchini inayotokana 
na kuongezeka kwa matumizi ya gesi asilia katika uzalishaji wa umeme, 
muendelezo wa sera thabiti ya fedha na kibajeti, kuendelea kwa bei ndogo 
za mafuta katika soko la dunia, pamoja na kuendelea kuwepo kwa utulivu 
wa thamani ya shilingi dhidi ya dola ya Marekani. Hata hivyo, bado kuna 
viashiria vinavyoonesha kuwepo na uwezekano wa kuongezeka kwa 
mfumuko wa bei unaotokana na hali ya ukame pamoja na uwezekano wa 
kuongezeka kwa bei za mafuta katika soko la dunia.

Nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi za 
nje inatarajiwa kuimarika mwaka 2016/17 kufikia uwiano wa asilimia 4.0 
ya pato la Taifa, kutoka asilimia 5.6 ya mwaka 2015/16. Hii inatokana na 
matarajio ya kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa nje ya nchi, pamoja na 
kuendelea kupungua kwa uagizaji bidhaa kutoka nje ya nchi. Aidha, nakisi 
hiyo ya urari inatarajiwa kuongezeka katika kipindi cha kati kutokana na 
kuongezeka kwa uagizaji wa bidhaa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 
iliyoainishwa chini ya FYDP II.
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Mwenendo wa Sera ya Fedha Katika Nusu ya Pili ya 2016/17

Kutokana na mwelekeo wa viashiria mbalimbali vya uchumi kwa siku 
za hivi karibuni, pamoja na mwenendo wa matumizi na ukusanyaji wa 
mapato ya serikali katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 
2016/17, malengo yalioainishwa katika Tamko la Sera ya Fedha ya mwezi 
Juni 2016 yanatarajiwa kufikia viwango vya chini kidogo kama ifuatavyo;

i. Ukuaji wa wastani wa fedha taslim usiozidi asilimia 12.0;

ii. Ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) usiozidi 
asilimia 12.3;

iii. Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 12.5; na

iv. Kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa na 
huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua miezi minne.

Katika kipindi cha nusu ya pili ya mwaka wa fedha 2016/17, Benki Kuu 
itaendelea kutekeleza sera ya fedha kwa kutumia mbinu mbalimbali ili 
kuhakikisha kuwa mahitaji ya ukwasi kwa ajili ya shughuli za kiuchumi 
yanafikiwa bila kuchochea mfumuko wa bei. Katika kuhakikisha ufanisi 
wa soko na utulivu wa viwango vya riba katika soko la fedha, Benki Kuu 
itaendelea kuboresha mfumo wa utekelezaji wa sera ya fedha unaolenga 
matumizi ya riba kama kiashiria cha mwelekeo wa sera ya fedha. Hatua 
hii ni pamoja na kuboresha mfumo wa namna mabenki yanavyokopeshana 
na kuufanya mfumo huo kuwa wa kielektroniki ili kuongeza ufanisi na 
uwazi baina ya mabenki (electronic platform for interbank cash market 
operations), pamoja na kufanya mapitio ya mfumo wa dhamana (review 
of the collateral framework) na kuendelea kukuza ufanisi katika mifumo 
ya malipo nchini.
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Hitimisho

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2016/17, sera 
ya fedha ililenga katika kuhakikisha kuwa hali ya ukwasi inaendana na 
mahitaji halisi ya shughuli za kiuchumi. Benki Kuu kwa kutumia mbinu 
mbalimbali za sera ya fedha, iliendelea kuchukua hatua za makusudi katika 
kuongeza kiwango cha ukwasi katika mabenki ili kuchochea shughuli za 
kiuchumi nchini. Benki Kuu katika kipindi cha nusu ya pili ya mwaka 
2016/17, itaendelea kufuatilia kwa karibu hali ya ukwasi katika mabenki 
na kutumia mbinu za sera ya fedha kuhakikisha ukuaji wa ujazi wa fedha 
unawiana na lengo la mfumuko wa bei wa asilimia 5, pamoja na ukuaji wa 
uchumi wa wastani wa asilimia 7, huku ikiendelea kuhakikisha utulivu wa 
riba katika masoko ya fedha.

Kuhusu utekelezaji wa sera ya fedha katika kipindi cha nusu ya pili ya 
mwaka wa fedha 2016/17, Benki Kuu itaendelea kushiriki kikamilifu 
katika masoko ya fedha, ili kuhakikisha utulivu wa riba za muda mfupi 
na upatikanaji wa ukwasi wa kutosha katika uchumi. Aidha Benki Kuu 
itaendelea kufuatilia mwenendo wa ukuaji wa uchumi na mfumuko wa 
bei na kuchukua hatua muafaka za kisera ili kuchangia katika utulivu wa 
uchumi.

Kutokana na matokeo mazuri ya utekelezaji wa sera ya fedha katika 
nusu ya kwanza ya mwaka 2016/17, pamoja na dhamira ya Serikali ya 
kuboresha mfumo wa ukusanyaji kodi na usimamizi wa matumizi ya 
serikali, ni matarajio ya Benki Kuu kuwa malengo ya Sera ya Fedha kwa 
mwaka 2016/17 yatafikiwa. 
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Kwa maelezo zaidi wasiliana na:
Mkurugenzi wa Utafiti na Sera za Uchumi

Benki Kuu ya Tanzania, 2 Mtaa wa Mirambo, 11884 Dar es Salaam
Simu: +255 22 2233328, +255 22 2233350, Nukushi: +255 22 2234060

Tovuti: http://www.bot.go.tz
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